สัมผัสธรรมชาติที่แท้จริง ท่ามกลางบรรยากาศที่เงียบสงบ อากาศดีที่ “เนินมะปราง” อำเภอเล็กๆ แต่ธรรมชาติไม่เล็กของจังหวัดพิษณุโลก
ออกเดินทางแต่เช้ามุ่งหน้าสู่จังหวัดพิษณุโลก ใช้เวลาประมาณ 3 - 4 ชั่วโมง ก็มาถึงจุดแวะเที่ยวที่แรก “หมู่บ้านรักไทย” ชมความสวยงามของ “ต้นไม้รูปหัวใจ” นั่งห้อยขาชมวิวสวยงามของธรรมชาติรอบข้าง
![เอนกายพักพิง ไหล่อิงธรรมชาติที่ “เนินมะปราง” @ พิษณุโลก](https://api.tourismthailand.org/upload/live/content_article/1-255.png)
ชมวิวเพลินๆ ออกเดินทางต่อไปยังตำบลบ้านมุง อำเภอเนินมะปราง แวะกินข้าวเที่ยงที่ “บ้านไร่ภูตะวัน”
![เอนกายพักพิง ไหล่อิงธรรมชาติที่ “เนินมะปราง” @ พิษณุโลก](https://api.tourismthailand.org/upload/live/content_article/1-250.png)
ออกไปเดินชมทุ่งดอกทานตะวัน พร้อมชมความภูเขาหินปูนที่สูงใหญ่และสวยงาม สัญลักษณ์ของอำเภอเนินมะปราง
ถ่ายรูปสวยๆ กันแล้ว เดินถัดมาจาก “บ้านไร่ภูตะวัน” เดินเข้าป่าไปตามหาน้ำตกสวยๆ ของที่นี่ “น้ำตกห้วยเทิน” น้ำตกเล็กกลางป่าใหญ่ ที่มีความสวยงามของสายน้ำ ร่มรื่นด้วยธรรมชาติล้อมรอบ
![เอนกายพักพิง ไหล่อิงธรรมชาติที่ “เนินมะปราง” @ พิษณุโลก](https://api.tourismthailand.org/upload/live/content_article/1-251.png)
เล่นน้ำเพิ่มความสดชื่นในตอนบ่ายแล้ว ออกเดินทางต่อเข้าหมู่บ้านไปหาที่พักสำหรับคืนนี้
![เอนกายพักพิง ไหล่อิงธรรมชาติที่ “เนินมะปราง” @ พิษณุโลก](https://api.tourismthailand.org/upload/live/content_article/1-252.png)
ภายในตำบลบ้านมุง จะมีโฮมสเตย์มากมายให้ได้เลือกพักกัน แถมราคายังถูกอีกด้วย เก็บกระเป๋า เปลี่ยนเสื้อผ้า ตั้งตารอชมไฮไลท์ในยามเย็นของที่นี่
มาแล้วววว! ไฮไลท์ของที่นี่ นั่นไง ฝูงค้างคาว บินออกมาจากถ้ำ บินออกมาเป็นสายยาวเลย ลืมบอกไปเวลารอชมไฮไลท์ของที่นี่ตั้งแต่เวลา 6 โมงเย็น จนถึง 1 ทุ่ม ของทุกวัน
![เอนกายพักพิง ไหล่อิงธรรมชาติที่ “เนินมะปราง” @ พิษณุโลก](https://api.tourismthailand.org/upload/live/content_article/1-253.png)
ชมไฮไลท์กันเสร็จแล้ว สั่งหมูกะทะกินกันในยามเย็น ท่ามกลางบรรยากาศที่เงียบสงบ นั่งรับลมเย็นๆ อิ่มแล้ว ได้เวลาเข้านอนกันละ
ตื่นแต่เช้า กินมื้อเช้าของโฮมสเตย์ด้วยเมนู ข้าวต้ม กับ โจ๊กร้อนๆ ก่อนออกไปชมวิวธรรมชาติในยามเช้า ออกไปเดินชมการใช้ชีวิตของคนที่นี่ ชมวิถีชาวสวน ชาวไร่ แนบอิงธรรมชาติกันแบบเพลินๆ
![เอนกายพักพิง ไหล่อิงธรรมชาติที่ “เนินมะปราง” @ พิษณุโลก](https://api.tourismthailand.org/upload/live/content_article/1-254.png)
เดินกันเพลินๆ ก็ได้เวลากลับโฮมสเตย์ เก็บข้าวของ เดินทางกลับบ้านกัน เป็นอันจบทริปเที่ยวอำเภอเนินมะปราง จังหวัดพิษณุโลก